Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Najeriya za ta ɗauki Kwararren Manajan Baƙi Bayan Ƙasƙancin Ƙungiyar
Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Najeriya (NFF) ta sanar da shawarar ɗaukar Kwararren Manajan Baƙi don Super Eagles a cikin makonni masu zuwa. Wannan matakin ya biyo bayan rashin nasara a wasanni huɗu cikin goma na neman cancantar shiga gasar cin Kofin Duniya ta FIFA ta 2026.
A wata sanarwa da aka fitar bayan taron kwamitin zartarwa da aka gudanar a ranar 12 ga Yuni, 2024, NFF ta ba ‘yan Najeriya haƙuri bisa rashin nasarar da aka samu kuma ta yi alkawarin ɗaukar matakan da suka dace don tabbatar da ƙungiya ta shirya sosai don neman cancantar shiga AFCON 2025 a watan Satumba 2024 da kuma ci gaba da neman cancantar shiga Kofin Duniya a watan Maris 2025.
Kwamitin ya kuma yanke shawarar ƙarfafa sashen fasaha na NFF ta hanyar ƙara ƙwararrun ma’aikata da sake fasalin kwamitin Fasaha da Ci gaba. Bugu da ƙari, NFF na shirin aiwatar da shirin binciken ƙwararrun ‘yan wasa ‘yan Najeriya masu cancanta a duk faɗin duniya waɗanda za su iya ba da gudunmawa sosai ga ƙungiyar ƙasa.
Matsayoyin da aka cimma a taron sun haɗa da:
- Ba da haƙuri ga ‘yan Najeriya bisa sakamakon rashin nasarar Super Eagles a jerin wasannin neman cancantar shiga Kofin Duniya.
- Ɗaukar Kwararren Manajan Baƙi don Super Eagles kafin wasannin neman cancantar shiga AFCON da sauran wasannin neman cancantar shiga Kofin Duniya.
- Ƙarfafa sashen fasaha na NFF tare da ƙwararrun ma’aikata da sake fasalin kwamitin Fasaha da Ci gaba.
- Kaddamar da shirin binciken ƙwararrun ‘yan wasa ‘yan Najeriya masu cancanta a duk faɗin duniya waɗanda za su iya ba da gudunmawa sosai ga ƙungiyar ƙasa.
- Kiran taron masu ruwa da tsaki don tattauna gyare-gyaren dokokin NFF tare da haɗin gwiwar FIFA.
Bugu da ƙari, kwamitin ya nuna niyyarsa ta tallafa wa Ƙungiyar Ƙwallon Ƙafa ta Mata ta Ƙasa, Super Falcons, a shirin su na gasar cin Kofin Ƙwallon Ƙafa ta Mata ta Wasannin Olympics da za a yi a Faransa daga 24 ga Yuli zuwa 11 ga Agusta, 2024.
Don tabbatar da cewa Ƙungiyar Ƙwallon Ƙafa ta Mata ‘yan Ƙasa ta U20, Falconets, sun yi rawar gani a gasar cin Kofin Ƙwallon Ƙafa ta Mata ta U20 ta FIFA a Colombia daga 31 ga Agusta zuwa 22 ga Satumba, 2024, kwamitin ya amince da shirin sansani mai matakai biyu: makonni huɗu a Najeriya sannan makonni biyu a Colombia.
Kwamitin ya nuna jin daɗinsa bisa rawar da Ƙungiyar Ƙwallon Ƙafa ta Mata ‘yan Ƙasa ta U17, Flamingos, ta taka a jerin wasannin neman cancantar shiga gasar cin Kofin Duniya na Afirka, inda kwamitin ya umarci sakatariya da ta tabbatar da shirye-shiryen ƙungiyar don wasansu na ƙarshe da Liberia a ranar 14 ga Yuni, 2024, a filin wasa na MKO Abiola, Abuja.
Taron ya samu halartar jami’an NFF ciki har da Shugaba Ibrahim Musa Gusau, Mataimakin Shugaba na 1 Felix Anyansi-Agwu, Mataimakin Shugaba na 2 Gbenga Elegbeleye, da sauran mambobi.